3 มีนาคม 2021

เปิดโผตัวเต็งเลือกตั้ง นายก อบจ.ภาคอีสาน

24 Nov 2020 12:17 น.
อ่าน 6,755 ครั้ง

เปิดโผตัวเต็งเลือกตั้ง นายก อบจ.ภาคอีสาน

เต็งเลือกตั้งนายก อบจ. เปิดชื่อตัวเต็ง นายก อบจ. 20 จังหวัดภาคอีสาน มีใครกันบ้างไปดู


นับถอยหลังกันได้เลยกับศึกเลือกตั้งท้องถิ่นที่ห่างหายกันมากว่า 6 ปี บรรยากาศในแต่ละจังหวัดผู้สมัครรับเลือกตั้งลงพื้นที่หาเสียงกันอย่างคึกคัก ซึ่งก่อนหน้านี้ "ฐานเศรษฐกิจ" ได้เปิดโผเต็งชื่อ นายก อบจ.ภาคเหนือ และ นายก อบจ.ภาคกลาง กันไปก่อนหน้านี้แล้ว วันนี้ขอเอาใจเหล่าบรรดาแม่ยก-กองเชียร์ทางภาคอีสานกันบ้าง พาไปดูเหล่าตัวเต็งในจังหวัดภาคอีสาน เชื่อมั่นว่า จะสู้กันมันหยดไม่แพ้พื้นที่ภาคอื่นเป็นแน่ ได้เห็น "ช้างชนช้าง" ในหลายพื้นที่ทีเดียว  

 

  • กาฬสินธุ์

 

หมายเลข 1 ชานุวัฒน์ วรามิตร (กลุ่มกาฬสินธุ์ต้องดีกว่านี้)

“เสี่ยโด่ง” อดีตผู้สมัคร ส.ส.กาฬสินธุ์ พรรคพลังประชารัฐ ลูกชาย สมบัติ วรามิตร อดีต ส.ว.กาฬสินธุ์ และชะม้อย วรามิตร อดีตนายก อบจ.กาฬสินธุ์

นอกจากนี้ เสี่ยโด่งยังมีน้องสาว “อ้อ” ภัทรา วรามิตร เป็น ส.ว.(สายสรรหา) และชานุวัฒน์ เคยลงสมัครนายก อบจ.มาแล้ว

ฐานธุรกิจ : โรงสีไฟกาฬสินธุ์รุ่งเรือง อ.กมลาไสย

 

หมายเลข 2 เฉลิมขวัญ หล่อตระกูล (พรรคเพื่อไทย)

“ไข่มุก” ลูกสาว ยงยุทธ หล่อตระกูล อดีตนายก อบจ.กาฬสินธุ์ ที่ได้รับการสนับสนุนจากพรรคเพื่อไทย มาแต่สมัยที่แล้ว

อนึ่ง การเลือกตั้งนายก อบจ.กาฬสินธุ์ ปี 2555  ยงยุทธ หล่อตระกูล ได้ 210,704 คะแนน ส่วน ชานุวัฒน์ วรามิตร ได้ 191,841คะแนน

 

  • ขอนแก่น

 

หมายเลข 4 อัษฏางค์ แสวงการ (กลุ่มมหานครขอนแก่น)

อดีต ส.ว.ขอนแก่น และอดีตผู้สมัคร ส.ส.ขอนแก่น

 

หมายเลข 6 พงษ์ศักดิ์ ตั้งวานิชกพงษ์ (อิสระ)

อดีตนายก อบจ.ขอนแก่น 4 สมัย และรู้จักมักคุ้นกับนักการเมืองหลายพรรค ไม่เฉพาะกับสุวิทย์ คุณกิตติ อดีต ส.ส.ขอนแก่นหลายสมัย

  

  • ชัยภูมิ

หมายเลข 1 อร่าม โล่ห์วีระ (อิสระ)

อดีต ส.ส.ชัยภูมิหลายสมัย แต่ห่างหายจากเวทีการเมืองไปนาน

 

หมายเลข 3 ปาริชาติ  ชาลีเครือ (อิสระ)

รองอดีตนายก อบจ.ชัยภูมิ และอดีต ส.ส.ชัยภูมิ พรรคเพื่อไทย

การเลือกตั้ง ส.ส.ปี 2562 ปาริชาติ ลงสมัคร ส.ส.ในนามพรรครักษ์ผืนป่าประเทศไทย แต่สอบตก ต่อมา น้องชาย-มนตรี  ชาลีเครือ อดีตนายก อบจ.ชัยภูมิ แต่งตั้งปาริชาติ เป็นรองนายก อบจ. เพื่อปูทางลงสมัครชิงนายก อบจ.

 

หมายเลข 4 สุชีพ  เศวตกมล (พรรคเพื่อไทย)

“สจ.โย” อดีต ส.อบจ.ชัยภูมิ เขต อ.เมือง ลงพื้นที่ปูฐานการเมืองท้องถิ่นมานานแล้ว

 

  • นครพนม

หมายเลข 1 ณพจน์สกร -ทรัพยสิทธิ์ (คณะก้าวหน้า)

น้องชาย อรรถสิทธิ์ คันคาย ทรัพยสิทธิ อดีต ส.ส.นครพนม เคยลงสมัคร ส.ส.นครพนม หลายหน แต่ไม่ประสบความสำเร็จ

 

หมายเลข 2 ศุภพานี โพธิ์สุ (ทีมรวมใจนครพนม)

“ขวัญ” ลูกสาวคนโตของ “ครูแก้ว” ศุภชัย โพธิ์สุ ส.ส.นครพนม พรรคภูมิใจไทย และรองประธานสภาฯ

 

หมายเลข 3 สมชอบ นิติพจน์ (พรรคเพื่อไทย)

อดีตนายก อบจ.นครพนม 2 สมัย และเป็นนักการเมืองท้องถิ่นสาย “บ้านริมน้ำ” ที่ตัดสินใจสวมเสื้อเพื่อไทยในนาทีสุดท้าย

 

นครราชสีมา

หมายเลข 1 สาธิต ปิติวรา (คณะก้าวหน้า)

อดีตผู้สมัคร ส.ส.บัญชีรายชื่อ พรรคอนาคตใหม่

 

หมายเลข 2 ยลดา หวังศุภกิจโกศล (ทีมร่วมสร้างโคราชโฉมใหม่)

“แม่หน่อย เอี่ยมเฮง” ภริยา “กำนันป้อ” วีรศักดิ์ หวังศุภกิจโกศล รมช.พาณิชย์ และประธานชมรมทูบีนัมเบอร์วัน เอี่ยมเฮง

ฐานธุรกิจ : โรงงานอุตสาหกรรมแป้งมันเอี่ยมเฮง

ข้อสังเกต : “แม่หน่อย” ได้รับการสนับสนุนจากพรรคภูมิใจไทย พรรคเพื่อไทย พรรคพลังประชารัฐ และพรรคชาติพัฒนา

 

หมายเลข 3 นพ.สำเริง แหยงกระโทก (ทีมรักโคราช)

“หมอแหยง” อดีตนายก อบจ.นครราชสีมา และอดีตกรรมการผู้ช่วยรัฐมนตรีสาธารณสุข (อนุทิน ชาญวีรกูล)

 

  • บึงกาฬ

 

หมายเลข 1 อภิเดช รักษาโสม (พรรคเพื่อไทย)

“พ่อน้องเก้า” ลูกเขย เชิดพงศ์ ราชป้องขันธ์ ส.ส.บึงกาฬ พรรคเพื่อไทย.

 

หมายเลข 2 ภูมิพันธ์ บุญมาตุ่น (คณะก้าวหน้า)

“โต้ง คนบึงกาฬ” นายกสมาคมผู้ประกอบการธุรกิจท่องเที่ยว จ.บึงกาฬ และผู้ก่อตั้งบริษัทประชารัฐรักสามัคคีบึงกาฬ

 

หมายเลข 3 แว่นฟ้า ทองศรี (พรรคภูมิใจไทย)

อดีตผู้สมัคร ส.ส.บึงกาฬ พรรคภูมิใจไทย ภรรยา ทรงศักดิ์ ทองศรี รมช.มหาดไทย และน้องสาว อิสรา อนันตทัศน์ (สีเผือก คนด่านเกวียน)

การเลือกตั้งปี 2562 แว่นฟ้า ทองศรี ได้ 30,926 คะแนน ซึ่งทำคะแนนได้ดีกว่าสมัยเลือกตั้งปี 2554

 

หมายเลข 4 นิพนธ์ คนขยัน (กลุ่มเพื่อไทบึงกาฬ)

อดีตนายก อบจ.บึงกาฬ ได้รับการสนับสนุนจาก พินิจ จารุสมบัติ อดีต ส.ส.หนองคาย และหัวหน้ากลุ่มวังพญานาค

 

ข่าวที่เกี่ยวข้อง

เปิดโผตัวเต็งเลือกตั้งนายก อบจ.ภาคเหนือ 15 จังหวัด

เปิดโผตัวเต็งเลือกตั้งนายก อบจ.ภาคกลาง 

"เพื่อไทย" เปิด 25 ผู้สมัครนายก อบจ.

กกต.เปิดยอดสมัครนายก-สภา อบจ.ทั่วไทย 8641 คน

 

  • บุรีรัมย์

หมายเลข 8 ภูษิต เล็กอุดากร (ทีมเราเพื่อนเนวิน เนวินเพื่อนเรา)

อดีต ส.อบจ.บุรีรัมย์ เขต อ.พลับพลาชัย 3 สมัย และมีศักดิ์เป็นหลานชายของเนวิน ชิดชอบ

 



  • มหาสารคาม

 

หมายเลข 1 ทองหล่อ พลโคตร (ทีมมหาสารคามพัฒนา)

อดีต ส.ส.มหาสารคาม พรรคไทยรักไทย ได้แรงหนุนจากนักการเมืองเพื่อไทยบางคน

 

หมายเลข 2 คมคาย อุดรพิมพ์ (อิสระ)

อดีตนายก อบจ.มหาสารคาม อาศัยฐานเสียงเดิมของ ยิ่งยศ อุดรพิมพ์ อดีตนายก อบจ.มหาสารคาม ผู้ล่วงลับ

 

หมายเลข 4 ศรีเมือง เจริญศิริ (พรรคเพื่อไทย)

อดีตรัฐมนตรีศึกษาธิการ และอดีต ส.ว.มหาสารคาม มีความใกล้ชิดสนิทสนมกับทักษิณ ชินวัตร

ข้อสังเกต : เลือกตั้งนายก อบจ.มหาสารคาม ปี 2555 คมคาย อุดรพิมพ์ ในนามพรรคภูมิใจไทย ชนะชนาวีร์ เจริญศิริ ลูกชาย ศรีเมือง เจริญศิริ

ส่วนการเลือกตั้งนายก อบจ.มหาสารคาม ปี 2551 ยิ่งยศ อุดรพิมพ์ ชนะรังสิมา เจริญศิริ ภรรยา ศรีเมือง เจริญศิริ ขาดลอย

 

  • จังหวัดมุกดาหาร

 

หมายเลข 1 สุพจน์ สุอริยพงษ์ (คณะก้าวหน้า)

“ทนายเล็ก” อดีตรองนายก อบจ.มุกดาหาร และอดีตนายก อบต.หว้านใหญ่

 

หมายเลข 2 พ.ต.ท.จิตต์ ศรีโยหะ มุกดาธนพงศ์ (พรรคเพื่อไทย)

อดีต ส.ว.มุกดาหาร ได้รับการสนับสนุนจากทีมเพื่อไทย มุกดาหาร

 

หมายเลข 4  วิริยะ ทองผา (อิสระ)

อดีต ส.ว.มุกดาหาร ,อดีตนายก อบจ.มุกดาหาร และอดีตรองนายก อบจ.มุกดาหาร

 

 

  • ยโสธร

 

หมายเลข 1 วิเชียร สมวงศ์ (พรรคเพื่อไทย)

อดีต ส.อบจ.ยโสธร น้องชาย บุญแก้ว สมวงศ์ ส.ส.ยโสธร พรรคเพื่อไทย

 

หมายเลข 3 สฤษดิ์ ประดับศรี (คณะก้าวหน้า)

อดีต ส.ส.ยโสธร และอดีตนายก อบจ.ยโสธร

เมื่อเลือกตั้ง ส.ส.ปี 2562 สฤษดิ์ ส่งลูกชายลงสมัคร ส.ส.ยโสธร สังกัดพรรคภูมิใจไทย แต่สอบตก

ข้อสังเกต : สถิรพร นาคสุข อดีตนายก อบจ.ยโสธร ไม่ลงสมัครนายก อบจ. แต่ให้การสนับสนุน วิเชียร สมวงศ์

 

  • ร้อยเอ็ด

 

หมายเลข 1 เอกภาพ พลซื่อ (อิสระ)

อดีต ส.ส.ร้อยเอ็ด และอดีตผู้สมัคร ส.ส.ร้อยเอ็ด พรรคพลังประชารัฐ

ข้อสังเกต : การเลือกตั้ง ส.ส.ปี 2562 เอกภาพ และภรรยา-รัชนี พลซื่อ ลงสมัคร ส.ส.ร้อยเอ็ด สังกัดพรรคพลังประชารัฐ แต่สอบตกทั้งคู่

 

หมายเลข 2 สถาพร ว่องสัธนพงษ์ (คณะก้าวหน้า)

อดีต ส.อบจ.ร้อยเอ็ด และน้องชาย สานิต ว่องสัธนพงษ์ อดีต ส.ส.ร้อยเอ็ด

 

หมายเลข 3 มังกร ยนต์ตระกูล (กลุ่มเพื่อไทยร้อยเอ็ด)

อดีตนายก อบจ.ร้อยเอ็ด 2 สมัย ทายาทดีลเลอร์รถยนต์รายใหญ่ในภาคอีสาน และลูกเขยตระกูลการเมือง “ไวนิยมพงศ์”

ข้อสังเกต : มังกร ไม่ได้ลงสมัครในนามพรรคเพื่อไทย แต่ใช้ชื่อกลุ่มเพื่อไทยร้อยเอ็ดแทน โดยมีคุณหญิงสุดารัตน์ เกยุราพันธุ์ มาช่วยหาเสียงเต็มที่

 

  • เลย

 

หมายเลข 4 ธนาวุฒิ ทิมสุวรรณ (กลุ่มพัฒนา)

อดีตนายก อบจ.เลย 4 สมัย บิดาของธนยศ ทิมสุวรรณ ส.ส.เลย พรรคภูมิใจไทย

ข้อสังเกต : ธนาวุฒิ ได้รับการสนับสนุนจากตระกูล “ทิมสุวรรณ” , “สังขทรัพย์” และ “เร่งสมบูรณ์สุข”

 

หมายเลข 5 จีระศักดิ์ น้อยก่ำ (กลุ่มทางสายใหม่..เปลี่ยนเลย)

อดีต ส.อบจ.เลย เขต อ.หนองหิน และแกนนำลอตเตอรี่รายย่อย จ.เลย

 

  • สกลนคร

 

หมายเลข 1 ชัยมงคล ไชยรบ (ทีมคิดต่างสร้างเมือง)

“ครูต่าง” อดีตนายก อบจ.สกลนคร 3 สมัย

 

หมายเลข 2 ชูพงษ์ คำจวง (ทีมสกลนครเพื่อไทย)

อดีตนายกเทศมนตรีตำบลบัวสว่าง

 

หมายเลข 3 ณรงเดช อุฬารกุล (คณะก้าวหน้า)

“เสี่ยหนุ่ม” อดีตรองประธานหอการค้าสกลนคร และลูกชาย เฉลิมชัย อุฬารกุล อดีต ส.ส.สกลนคร

 

  • สุรินทร์

 

หมายเลข 2 มานพ แสงดำ (คณะก้าวหน้า)

อดีตนายก อบต.สลักได และนักพัฒนาที่มีชื่อเสียงในท้องถิ่น

 

หมายเลข 5 พรชัย มุ่งเจริญพร (กลุ่มสุรินทร์รวมใจ)

อดีตผู้สมัคร ส.ส.สุรินทร์ เขต 7 พรรคภูมิใจไทย อดีตรองนายกเทศมนตรีเทศบาลเมืองสุรินทร์

ข้อสังเกต : ตระกูลการเมืองในสุรินทร์ สามัคคีปรองดองกัน ทั้งตระกูล “มุ่งเจริญพร”, “รุ่งธนเกียรติ” ,“ร่วมพัฒนา” และอีก 2-3 ตระกูล

 


  • ศรีสะเกษ

 

หมายเลข 3 วิชิต ไตรสรณกุล (อิสระ)

อดีตนายก อบจ.ศรีสะเกษ 5 สมัย บิดา กวางไตรศุลี ไตรสรณกุล รองโฆษกรัฐบาล

ข้อสังเกต : ตระกูล ไตรสรณกุลจับมือทุกตระกูลการเมืองในศรีสะเกษ ทั้งฝ่ายรัฐบาล และฝ่ายค้าน

 

 

  • หนองคาย

 

หมายเลข 1 ยุทธนา ศรีตะบุตร (ทีมรักหนองคาย)

อดีตนายก อบจ.หนองคาย 3 สมัย

ข้อสังเกต : ปราการ อินทร์รอด อดีตประธานสภา อบจ.หนองคาย (บิดาของ เอกธนัช อินทร์รอด ส.ส.เขต 3 เพื่อไทย) เป็นผู้ก่อตั้งกลุ่มรักหนองคาย ร่วมกับยุทธนา ศรีตะบุตร

 

หมายเลข 2 ธนพล ไลละวิทย์มงคล (พรรคเพื่อไทย)

เสี่ยอัพกรรมการผู้จัดการบริษัท เดือนสวรรค์ (ประเทศไทย) จำกัด ผู้ให้บริการ ขนส่ง สินค้าระหว่างไทย-ลาว และประเทศในแถบลุ่มน้ำโขงทั้งหมด

ได้รับการสนับสนุนจาก พ่อบักเสือประสิทธิ์ จันทาทอง อดีต ส.ส.หนองคาย เจ้าของบริษัท ประสิทธิ์โชคทรานสปอร์ต จำกัด วิ่งรถข้ามสะพานไทย-ลาว (บิดา ชนก จันทาทอง ส.ส.หนองคาย พรรคเพื่อไทย)

 

หมายเลข 3 กฤศภณ หล้าวงศา (คณะก้าวหน้า)

อดีตผู้อำนวยการโรงเรียนอนุบาลหนองคาย

 

  • หนองบัวลำภู

 

หมายเลข 1 สมเกียรติ เชษฐสุมน (คณะก้าวหน้า)

อดีตผู้จัดการธนาคารกรุงไทย สาขาหนองบัวลำภู

 

หมายเลข 6 วิชัย สามิตร (พรรคเพื่อไทย)

อดีต ส.ส.หนองบัวลำภู พรรคเพื่อไทย

 

  • อุดรธานี

 

หมายเลข 2 ฐานวัฒน์ ธนาธัญญพิชญ์ (คณะก้าวหน้า)

อดีตเกษตรจังหวัดอุดรธานี

 

หมายเลข 3 วิเชียร ขาวขำ (พรรคเพื่อไทย)

อดีต ส.ส.อุดรธานี และอดีตนายก อบจ.อุดรธานี

 

 

  • อุบลราชธานี

 

หมายเลข 1 เชษฐา ไชยสัตย์ (คณะก้าวหน้า)

ประธานชมรมศรีแม่มูล เครือข่ายภาคประชาชนด้านการท่องเที่ยวและกีฬา

 

หมายเลข 2  นายกแอนสมปรารถนา วิกรัยเจิดเจริญ (กลุ่มคุณธรรม)

นายกแอนอดีตนายกเทศมนตรีเทศบาลนครอุบลราชธานี ซึ่งได้รับการสนับสนุนจาก พล.ต.อ.ชิดชัย วรรณสถิตย์ และ พรชัย โควสุรัตน์ อดีตนายก อบจ.อุบลฯ

 

หมายเลข 4 เชิดศักดิ์ โภคกุลกานนท์ (กลุ่มอุบลคนดี)

ตี๋เล็กอดีต ส.อบจ.อุบลฯ เขต อ.ตระการพืชผล ลูกชาย อดิศักดิ์ โภคกุลกานนท์ อดีต ส.ส.อุบลฯ 8 สมัย โดยการสนับสนุนของตระกูล ฟองงามและ จินตะเวช

 

หมายเลข 5 กานต์ กัลป์ตินันท์ (พรรคเพื่อไทย)

 

 

  • อำนาจเจริญ

 

หมายเลข 1 จันทร์เพ็ญ ประเสริฐศรี (กลุ่มพลังอำนาจเจริญ)

อดีตผู้สมัคร ส.ส.อำนาจเจริญ พรรคพลังประชารัฐ

 

หมายเลข 3 วันเพ็ญ ตั้งสกุล (กลุ่มภูมิใจไทอำนาจเจริญ)

อดีตผู้สมัคร ส.ส.อำนาจเจริญ พรรคภูมิใจไทย

 

หมายเลข 4 ชัยศรี กีฬา (คณะก้าวหน้า)

อดีต ส.ส.อำนาจเจริญ ซึ่งครั้งที่แล้ว ลงสมัครในนามพรรคเพื่อชาติ แต่สอบตก

ข้อสังเกต : อำนาจเจริญ มี ส.ส. 2 คน สังกัดพรรคเพื่อไทย แต่ครั้งนี้ พรรคเพื่อไทย ไม่ส่งผู้สมัครนายก อบจ.อำนาจเจริญ

 

 

Ads E-Book

ไม่พลาดข่าวสำคัญ แค่กดเป็นเพื่อน กับ LINE @thansettakij

Add Line Friend